ผู้เขียน หัวข้อ: การเพิ่มเพลงวีดีโอคาราโอเกะ (how to add video karaoke songs)  (อ่าน 2116 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• ลูกเขยเมืองแกลง
  • NCN Member
  • Full Member
  • Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 5
    • ผมเพื่อนพง
หลังจากมีเพื่อนๆ ใช้เพลงวีดีโอคาราโอเกะกันเยอะขึ้น เนื่องจาก harddisk ราคาถูกลง
แล้วสอบถามว่าเราสามารถเพิ่มเพลงวีดีโอคาราโอเกะคราวละหลายๆ เพลงได้อย่างไร

ก่อนอื่นเพื่อให้การเล่นเพลงวีดีโอไม่เกิดปัญหาให้ติดตั้ง CODEC ตัวนี้ครับ http://www.xpcodecpack.com/download

พระเอกที่ผมใช้คือโปรแกรม  
password www.karaoke-soft.com

1. เมื่อท่านนำแผ่นวีดีโอคาราโอเกะใส่เข้าไปในอุปกรณ์สำหรับอ่านแผ่นจะเห็น folder ดังภาพ ให้เข้าไปใน MPEGAV

2. ทำการสำเนาเพลงลงมาไว้ใน harddisk ก่อนครับ

3. จากนั้นเปลี่ยนชื่อไฟล์ที่เราพึ่งทำสำเนาครับให้เป็นรูปแบบ ชื่อเพลง (ชื่อศิลปิน).DAT เพื่อให้โปรแกรมจัดการต่อ

4. ในโปรแกรมนี้ปลายทางจะต้องมี folder 4 folders ดังภาพนะครับถึงจะทำงานถูกต้อง

5. เมื่อเปิดโปรแกรม GenSNF ขึ้นมาแล้ว ผมตั้งค่าดังรูปเพื่อให้มันสำเนาเพลงไปไว้ใน extreme karaoke เลย
ในภาพผมให้สร้าง folder ย่อยชื่อ V ไฟล์เพลงๆ แรกชื่อ v00001

จากนั้นคลิ๊ก สร้าง SNF ตอบ Yes

6. จะได้ดังภาพครับ

7. จากนั้นเข้า extreme karaoke เข้าไปเพิ่มเพลงประเภท VDO

ขั้นตอนนี้ผมลองด้วย eXtreme Karaoke v3.0.0.79 Update 2010-09-20 เวลา 15.30 น.
ไม่ทำงานครับหาเพลงไม่เจอเพราะตรง [song info] code มันไม่มีตัว v

ต้องใช้วิธีสร้างรายการเพลงใหม่  ;D โปรแกรมจะจัดการแก้ไขให้

ผมใช้วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นโดย การใช้โปรแกรม UltraEdit ค้นหาและแทนที่คำ ทีเดียวทั้งหมด
ใน folder ที่เราสร้าง .snf ขึ้นมา เพื่อให้ใช้วิธีเพิ่มเพลงได้ ตัวอย่างเมื่อไม่มี v ผมก็เพิ่ม v ให้

หวังว่าใน release ต่อไป extreme จะมี video manager ของตัวเองที่สามารถจัดการเพลงได้คราวละหลายๆ เพลง
สนใจโปรแกรม eXtrem Karaoke (โปรแกรม+HardLock+Soundfont) 2,050 บาทรวม EMS แล้ว โทร 0815677778

ออฟไลน์ แอบมึนมิวสิค™

• Administrator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 95
  • -Receive: 43
Re: การเพิ่มเพลงวีดีโอคาราโอเกะ (how to add video karaoke songs)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 05:04:50 PM »
บังเอิญผมได้โค๊ดแบบนี้ ของเจ้าหนึ่งมา เป็นการ gen snf กำลังพัฒนา
ออกมาใช้งานเอง เพราะที่มีอยู่ในท้องตลาด ค่อนข้างทำงานไม่ถูกใจ
MIDI Karaoke แบบ EMK สำหรับ eXtreme Karaoke และแบบ MKK สำหรับ KaraLight
ไม่จำกัด Hardlock ไม่จำกัดเครื่อง ร่วมแนะนำและโหวตเพลงที่ท่านชื่นชอบได้
พร้อมจำหน่าย Hardlock ของแท้ ติดต่อ วี 08-1526-1588 , 08-9994-3831